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                                           LEARNING BY EAR 

 

 ”MGENI KIZABIZABINA MSOALIKWA- VITA VYA FAMILIA MOJA  DHIDI 

YA UGONJWA WA MALARIA” 

 
KIPINDI CHA SABA: ”NI WASAA WA KUPONA” 
 
SCRIPT: CHRISPIN MWAKIDEU 
 
EDITOR: ANDREA SCHMIDT 
 
HEALTH EXPERT: DR. HEIDRUN HÜBNER 
 
 
List of characters for episode 7:  

 

•••• MASIKA (40) 

•••• BETTINA (34) 

•••• KAREMBO (14) 

•••• ZAWADI (BABY, no actor) 

•••• DR. MUNGA (45) 

•••• MIZANJA (65) 

•••• MAMA DAVID (43) 

•••• NURSE (24) 

•••• HEADTEACHER (38) 

•••• RADIO PRESENTER (28) 



Learning by Ear – Noa Bongo! Jenga maisha yako: Malaria Episode 7 

 

 2 

INTRO/NARRATOR (same voice): 
Nawasalimu tena wasikilizaji  na asanteni  kwa kujiunga nasi katika kipindi 

hiki cha noa Bongo jenga maisha yako,kwenye mchezo  ” WAGENI 

VIZABIZABINA MSOALIKWA- VITA VYA FAMILIA MOJA DHIDI YA 

MALARIA”. Katika kipindi kilichopita, tuliiacha Familia ya Masika hospitalini 

ambako Karembo alikuwa amelazwa kwa homa kali ya malaria...  wote 

wakahimizana kufanyiwa utafiti wa damu ilikujuwa ikiwa wanaugua  malaria 

au la... usisahau pia walikuwa na mvutano na jirani yao mkubwa mamake 

david. Je, ni yupi aliye salama na vimelelea hivyo vya malaria?na je Karembo 

atapata afueni?, Kwa uhondo zaidi  usibanduke katika kisa cha leo ‘’ NI 

WASAA WA KUPONA” Ni  usiku wakati Masika akiwa nyumbani kwake 

anasikiliza redio yake... 

 

MUSIC INTERLUDE 

 

SCENE ONE: MASIKA AT HIS HOUSE LISTENING TO RADIO 

 

A-SFX:BUZZING OF MOSQUITOES THEN RADIO BEING TUNED 

 

1. RADIO PRESENTER: 

Katika taarifa  zetu nyengine zilizotufikia hapa 

studioni , tumearifiwa kuwa kuna mkurupuko wa 

ugonjwa wa malaria katika eneo la Ribo na 

vitongoji vyake unaoleta zahama kwenye  

hospitali ambazo tayari zimejaa pomoni    

wagonjwa wa malaria. Hii ni kutokana na mvua 

inayoendelea kunyesha na itikadi duni za wavuvi 

za kutumia neti za kujikingia mbu kwa kuvulia 

samaki. Leo hapa studio tumetembelewa na 

Dkt.Munga ambaye atatupa usahauri  zaidi baada 
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ya taarifa hii ya habari katika kipindi cha ” Maisha 

bora”.  

 

2.2.2.2. B-SFX:BUZZING OF MOSQUITOES AGAIN FOLLOWED BY SLAPS 

 

NARRATOR: Masika alilitega sikio lake huku akijutia kitendo chake cha  

kuichukuwa neti ya kukingia mbu kutoka kwa mke wake  na mtoto na badala 

yake kuwahimiza pasi kujuwa wavuvi wengine. Akitafakari na kujiuiliza ni vipi 

vipimo havikumuonyesha kuwa na malaria isipokuwa mkewe na Zawadi 

damu zao zilionyesha malaria kwa uchache na daktari Munga aliwapatia 

dawa ili kuwatibu. Atafanya nini kuzuia uhaini alioufanya? Je, wavuvi 

watamsikiza? Kabla ya kujijibu haya makala ya ” maisha bora”  yalikuwa 

yameanza.... 

 

3.3.3.3. (RADIO TRANSMISSION CONTINUES..) 

 

4. RADIO PRESENTER: 

Hamjambo  jioni ya leo na karibuni katika kipindi 

cha Maisha bora. Tunaye studio Dkt. Munga 

anayezungumzia kuhusu janga la malaria katika 

eneo letu.sasa bwana dkt hebu waeleze 

wasikilizaji kama bingwa  wa utabibu wa malaria, 

kweli unafikiria kuna mkurupuko wamalaria au ni 

porojo tu? Na kama ni kweli upo.. suluhisho ni 

nini? 

 

5. DR. MUNGA:  Shukran, 

(CLEARS THROAT) 

 kwanza kabisa, mimi na wauguzi wenzangu 

tumechunguza na kupata kwamba wengi wa 
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wagonjwa wa malaria hawaji hospitali kwa wakati 

unaofaa.. wengi wao huja kipindi ambacho 

malaria imekuwa nyingi mno mwilini na hii ni 

hatari! Sasa katika kukujibu swali lako, mbu 

hutaga na kuzaana wengi msimu wa mvua na 

hususan sehemu zinazokaa maji, nyasi ndefu au 

kichaka na iwapo hakuna lolote litakalo fanywa ili 

kupunguza au kuhimili hali hii basi mkurupuko 

utapatikana... 

 

6. RADIO PRESENTER: 

sasa tutatumia njia gani ili kupunguza idadi ya 

mbu? Inaonekana hivi ni vita vigumu kwa sababu 

mbu wamekuwa wakiishi na binadamu siku zote... 

 

7. DR. MUNGA: Kwa mtazamo wangu.. ni lazima kuwe na 

mikakati yakutosha.. ya kuzuia ueneaji wa mbu na 

malaria... tuanze na kuwajibika ndani ya majumba 

yetu.. tupulize dawa za kuua mbu, mazingira yetu 

yawe sawa sawia, vichaka tuviamirishe, na nyasi 

ziadimike katika na pembezoni mwa nyumba 

zetu, tulale chini ya neti zilizotibiwa au hata 

kuwasha dawa nyakati za usiku ilikuwaua mbu! 

Haya yakifanywa kila wakati na kwa utaratibu 

ufaao basi tutaimiliki malaria na maambukizi 

yatapunguwa.. 

 

8. MASIKA: (SUDDENLY REALISES) 

 Huyu sharti awe ni yule yule daktari anayemtibu 

Karembo... najuta kufanya niliyoyafanya... 



Learning by Ear – Noa Bongo! Jenga maisha yako: Malaria Episode 7 

 

 5 

 

9. RADIO PRESENTER: 

 Basi hilo bila shaka linawezekana kwa urahisi.. 

lakini labda msikilizajiwetu anafikiria 

(CHANGES VOICE) 

''hawa wanazungumza nini? Mimi mwenyewe sina 

hata hela za kunulia hizo dawa za mipulizo ya 

mbu au neti''... utawajibu vipi? 

 

10. DR. MUNGA: Muda mwingi hizi neti hupeanwa bure katika 

hospitali za serikali kwa hisani ya wizara ya afya 

ili kukinga malaria na hata mipulizo pia hufanywa 

bure na idara ya afya. Nataka kuwakumbusha 

wasikilizaji kuwa neti hizi hufanya kazi marudufu 

iwapo zitakuwa zimetibiwa na dawa ya kuua 

wadudu kama mbu kwa muda wa miaka 3-5 na 

na hukinga asilimia 80 ya wanakijiji. Na mpulizo 

wa ndani ya nyumba hudumu iwapo asilimia 80 

ya nyumba katika kijiji zinapulizwa kwa muda wa 

miezi 3-6. Bila shaka italingana pia na kuta au 

dawa unayotumia. Dawa ya kemikali aina ya DDT 

ina madhara hasa ikifuliziwa ndani ya nyumba 

kwa hiyo hatupendekezi sana na pia  tuweke 

dawa zote mbali na watoto. 

 

11. RADIO PRESENTER: 

Kama ulivyosikia mpenzi msikilizaji... sasa ni 

wakati wako kutupigia simu iwapo kuna   

tashwishi au sintofahamu yeyote kuhusu mada ya 

leo.. na umuulize mtaalamu dkt Munga ambaye 
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tuko naye hapa kituoni..juma lijalo tutawaletea 

maafa ya malaria katika eneo letu. Laini zetu za 

simu ziko wazi au tutumie arafa ya ujumbe mfupi 

kwa nambari.. 

 

12. MASIKA: (REGRETTABLY) 

Natamani kama ningeliweza kuuliza lakini sina 

simu ya kupiga... lakini nitakuja kukuuliza ana kwa 

ana kesho nikija kumtembelea binti yangu 

hospitali... 

 

13.13.13.13. C-SFX: RADIO BEING TUNED TO ANOTHER STATION 

 

NARRATOR:  Masika alijaribu kulaza maungo yake  kitandani huku  mbu 

wakimn’gong’a na kumzingira, kisha ghafla wazo likamjia na akalitekeleza 

mara moja na baadaye akalala fofofo. Asubuhi na mapema siku iliyofuata 

Mizanja alipata mgeni ambaye alikuwa anamfahamu sana.. 

 

SCENE TWO:MAMA DAVID AT MIZANJA’S SHRINE 

 

(MIZANJA CHANTING AND SINGING IN A LOCAL DIALECT) 

 

14. MAMA DAVID: Nakisalimu ewe Mganga wa waganguzi Mizanja! 

Tabibu wa vizazi vyote! 

 

15. MIZANJA: Umeletwa na nini? Shida gani? 

 

16. MAMA DAVID:  La! Sio mimi, nilikuja kuulizia kwanini wale 

wageni niliowatuma siku ile hawakutibiwa...kwani 

nilikosea kuwa na imani na wewe? Hivi sasa 
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hawesemi tena na mimi!! 

 

17. MIZANJA: Hebu nisikilize kwa makini...sisi tunafuata njia za 

mababu zetu tunapotibu maradhi, lakini pia 

tunakubali kuwa madaktari pia wana uwezo wa 

kugangua maradhi haya... kwa hivyo familia ile 

ilihitaji daktari sio mganga wa kienyeji... mimi 

ningelitoa mapepo lakini utabibu ungelitoka 

hospitali. 

 

18. MAMA DAVID: (SHOCKED) 

 Kwa hivyo hakuna utata nikipata matibabu 

mengine ambayo si haya ya kienyeji? Basi 

nikifikiri kuwa.. 

 

19. MIZANJA:  Mgonjwa huhitaji jambo moja tu.. tiba! Haijalishi 

ni kutokana na mizizi michungu au dawa zilizo 

tamu... malengo yetu ni sawa... mgonjwa atibike 

kutokana na ugonjwa wake! Tunaweza kupishana 

kwa mambo mengi lakini sote tunakubali kuwa 

uhai ni dhamana! Na ni lazima ulindwe kwa hali 

na mali... mimi mwenyewe huwahimiza wagonjwa 

wa malaria kwenda hospitali baada ya kuwapa 

mafusho ya kupunguza homa... 

 

20. MAMA DAVID: (SHOCKED) 

Eti nini?..La..hapana,siamini! 

 

NARRATOR: Najua msikilizaji, huwezi kuamini lakini hatuwezi kupuuza 

umuhimu wa waganga wa kienyeji katika vita hivi dhidi ya malaria. Kwani 
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wengi walioko afrika bado huamini kwamba malaria ikiwa kali mno eti ni pepo 

hivyo basi huwapeleka wagonjwa wao kwa waganga kama vile mizanja alafu 

ndio waende hospitali. Bila shaka ni muhimu sana iwapo hata waganga pia 

watakuwa pamoja kusukuma gurudumu hili la kukinga malaria. Sasa tukiwa 

katika panga za Mizanja tunajiunga na Masika akiwa hospitali akiwa na bibi 

yake na watoto wao  Zawadi na Karembo... 

 

SCENE THREE: MASIKA AT HOSPITAL WITH HIS FAMILY 

 

21.21.21.21. D-SFX: CUTLERY SOUNDS AS WHEN PEOPLE EAT BREAKFAST 

 

22. BETTINA:  Hii ni mara ya kwanza kumuona Karembo 

akimaliza chakula chake tangu auguwe.. Dkt 

Munga alisema kuwa alipona kwa haraka 

alipomtahini leo, na tunamsubiri atueleze kama 

karembo ataweza kurudi nyumbani leo au ni 

vipi.... 

 

 

23. KAREMBO: Mimi nishapoa,ningelipenda sana kurudi 

nyumbani... natamani kurudi shule na pia 

nimewakosa marafiki zangu.. pia mitihani iko 

karibu. 

 

24. BETTINA: Twajua Karembo, lakini ni muhimu kwanza 

upone.. ulisikia vile Dkt Munga alivyosema, ni 

lazima umalize dawa zako ndio vimelea vyote vya 

malaria viangamie... lau sivyo itakurudia... 

 

25.25.25.25. E-SFX: ZAWADI/BABY MAKES SOME HAPPY NOISES AS MASIKA 
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TRIES TO TALK TO HIM 

 

26. MASIKA: Na Zawadi anaendeleaje? Aliwaweka macho 

usiku kutwa ama? 

 

27. BETTINA: Ah wapi, alilala zii kama gogo,hata mimi pia. Si 

waona hapa madirisha yamewekwa neti ilikuzuia 

mbu. Ni muhimu uiregeshe neti yetu Masika. 

 

28. MASIKA: Mama watoto,usiwe na wasiwasi.kila kitu tayari. 

 

29.29.29.29. F-SFX: CURTAINS BEING DRAWN FROM ONE SIDE 

 

30. NURSE:  samahani kwa kuwaingilia, Karembo uko na 

mgeni.. lakini acha kwanza nikutazame joto la 

mwili na dkt pia anakuja kukuona. Tafadhali hebu 

weka kipimajoto katika kwapa lako na ukizuie.. 

 

31. MASIKA: Habari ya asubuhi mkunga,huyo mgeni ni nani? 

 

32. NURSE: (CALLS OUT) 

Tafadhali ingia... sasa karembo hebu nipe hicho 

kipimajoto.. 

(CHECKS IT) 

vyema kabisa... sasa joto limekuwa kawaida... 

inaonekana homa imekwisha. Haya chukuwa 

dawa na maji unywe.. 

 

33.33.33.33. G-SFX: TWO GULPS OF WATER. 
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34. KAREMBO: (MAKES AN UNPLEASANT SOUND) 

Bwaaaah! Sipendi hizi dawa. 

 

35. H/TEACHER:  Lakini hio ndio njia pekee yakupata afueni... 

habari zenu nyote.. mimi ni mwalimu mkuu wa 

karembo... nilisikia amelazwa kutoka kwa 

mwanafunzi wetu mmoja... david, nafikiri 

munamjuwa... pia ilikuwa sadfa kwani nilikuwa 

nataka kuja kumuuliza dkt Munga aje shuleni ili 

kutuzungumzia kuhusu malaria. Na amekubali 

kuja. 

 

36. BETTINA:  Twashukuru kwa kumtembelea karembo...  

 

37. KAREMBO: Ndio twashukuru kwa wema wako. 

 

38. H/TEACHER: Sasa naomba kuwaacha ili nisichelewe shuleni.. 

karembo ninafurahi unaonekana  nafuu sasa... 

pona haraka urudi shuleni.  

 

39. DR. MUNGA: (CHEERFULLY) 

Habari za asubuhi! 

 

40. H/TEACHER: Aha, Dkt. Munga, nilikuwa tayari naondoka 

tafadhali usisahau kuhusu kuja kwa mazungumzo 

na wanafunzi. 

 

41. DR. MUNGA: Sitosahau,kwaheri mwalimu..na huyu mgonjwa 

wetu anaendeleaje sasa? (SOUND OF PAGES 
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BEING FLIPPED) habari zenu? Mgonjwa wetu 

anasemaje?  inaonekana uko tayari kurudi 

nyumbani sasa, hakikisha umejikinga na mbu 

wasikuume... na ukisikia ishara ya malaria 

inakurudia...rudi hopitali haraka tuichunguze! 

Kuna swali lolote? 

 

42. MASIKA: Naam mimi nina swali Daktari. 

 

MUSIC INTERLUDE 

  

OUTRO/NARRATOR:Basi kabla ya swali hilo kuulizwa na mgonjwa wetu 

karembo anapopata nafuu tunafikia mwisho wa  kipindi chetu cha saba katika 

mchezo wa kuigiza   ”WAGENI VIZABIZABINA MSOALIKWA- VITA VYA 

FAMILIA  MOJA DHIDI YA UGONJWA WA MALARIA” Je masika anataka 

kuelezwa nini?na Karembo atapokelewa vipi shuleni? Amejifunza nini katika 

msimu wa maradhi hayo na atachukua uamuzi gani siku za usoni?  Kwa hayo 

na mengineyo, jiunge nasi katika kipindi kijacho. Unapotaka kusikiliza tena au 

kutupa maoni  yako tafadhali tembelea tovuti zetu www.dw-world.de/lbe 

Hadi wakati mwengine,kwaheri. 


